< img height="1" width="1" style="display:none" src="https://www.facebook.com/tr?id=2526444254540939&ev=PageView&noscript=1" />

PSAvsVSA เทียบกับการสร้างออกซิเจนแบบเมมเบรน:เทคโนโลยีใดที่เหมาะกับการใช้งานของคุณ

Sep 25, 2026 ฝากข้อความ

ขณะนี้การสร้างออกซิเจนในไซต์งาน-เป็นการตัดสินใจเรื่องต้นทุนอย่างแท้จริง ไม่ใช่การตัดสินใจทางทฤษฎี ออกซิเจนเหลวปริมาณมากของสหรัฐอเมริกาเฉลี่ยอยู่ที่ 258 เหรียญสหรัฐต่อเมตริกตันในเดือนมีนาคม 2569 และ 263 เหรียญสหรัฐต่อเมตริกตันในเดือนมิถุนายน 2569 โดยปริมาณ LOX จำนวนมากของแคนาดาอยู่ที่ 230 เหรียญสหรัฐและ 233 เหรียญสหรัฐต่อเมตริกตันในช่วงเดือนเดียวกัน ตามข้อมูลของข้อมูลราคาออกซิเจนเหลวจำนวนมากของ IMARC ในช่วงครึ่งแรกของปี 2569. เมื่อเทียบกับราคาที่ส่งมอบซึ่งเคลื่อนไหวไปตามตลาด กรณีของการผลิตที่ไซต์งานจะแข็งแกร่งขึ้นทุกไตรมาส

 

สิ่งที่จับได้ก็คือไม่มีเทคโนโลยีใดที่จะชนะได้ ระบบ PSA, VSA และระบบเมมเบรนล้วนอยู่บนระนาบการไหลที่มีความบริสุทธิ์-กับ-ที่เหมือนกัน และแต่ละระบบจะแลกความบริสุทธิ์กับการไหลเพื่อรักษาตำแหน่งไว้ ซึ่งก็คือเหตุใดเทคโนโลยีทั้งสามจึงแข่งขันกันแทนที่จะแทนที่อันอื่น

 

การเปรียบเทียบ PSA กับ VSA กับการสร้างออกซิเจนแบบเมมเบรนนี้เป็นการวิจัย-เท่านั้น ใช้เกณฑ์มาตรฐานที่เผยแพร่ เอกสารข้อมูลของ OEM และเนื้อหามาตรฐาน และไม่มี-ข้อมูลการทดสอบโดยตรง ส่วนที่ตามมาจะประเมินทั้งสามเรื่องเกี่ยวกับความบริสุทธิ์ การไหลและขนาด พลังงานและต้นทุนรวมในการเป็นเจ้าของ รอยเท้าและการบำรุงรักษา และฟีด-อากาศและความพร้อมในการรับรอง

 

การเปรียบเทียบโดยสรุป: สรุป PSA กับ VSA กับการสร้างออกซิเจนแบบเมมเบรน

 

 

PSA

วีพีเอสเอ

เมมเบรน

ดีที่สุดสำหรับ

ขนาดเล็กถึงขนาดกลาง-ตาม-ความต้องการของไซต์

อุปทานอุตสาหกรรมรถไฟเดี่ยวขนาดใหญ่-

การเพิ่มคุณค่าเล็กน้อยโดยไม่จำเป็นต้องมีความบริสุทธิ์ถึง 90%+

---

---

---

---

วงดนตรีความบริสุทธิ์

90 ถึง 95 โดยปริมาตร %, เพดานอาร์กอนใกล้ 95%

โดยทั่วไป 90 ถึง 93 vol.%, เพดาน 94 vol.%

แถบการเพิ่มคุณค่า ไม่ใช่จุดกำหนด

ช่วงการไหล

1.5 ถึง 197.4 Nm³/h ใน 18 ขนาด

700 ถึง 10,000 Nm³/h รถไฟเดี่ยว-; 80 ถึง 400 Nm³/h ในหน่วยขนาดเล็ก

ชั่งน้ำหนักด้วยพื้นที่เมมเบรนและจำนวนขั้นตอน

พลังงานจำเพาะ

0.45 ถึง 0.60 kWh/Nm³

0.28 ถึง 0.38 kWh/Nm³

ไม่เผยแพร่ในหน่วยที่เทียบเคียงได้

ฟีด-ความต้องการทางอากาศ

อากาศอัดประมาณ 11 ลบ.ม. ต่อ 1 ลบ.ม. O₂

เครื่องเป่าลมที่ 300 ถึง 1,000 mBar, ชั้นอบแห้งในตัว

แรงดันป้อนและเอาต์พุตไดรฟ์อุณหภูมิ

การใช้งานทั่วไป

คลินิก ห้องปฏิบัติการ การเชื่อม การบำบัดน้ำ

เหล็ก เยื่อกระดาษ ซีเมนต์ หน้าที่ออกซิเดชั่นขนาดใหญ่

การสนับสนุนการเผาไหม้ การเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำ การคลุม

 

วิธีอ่านการเปรียบเทียบ:

 

ช่วงประสิทธิภาพที่แสดงข้างต้นควรถือเป็นช่วงทางวิศวกรรมบ่งชี้ แทนที่จะเป็นค่าที่รับประกัน ความบริสุทธิ์ของออกซิเจนที่แท้จริง การนำกลับคืนมา การใช้พลังงานจำเพาะ และต้นทุนการดำเนินงานจะแตกต่างกันไปขึ้นอยู่กับ-สภาวะอากาศที่ป้อน การไหลของออกซิเจน ความดันในการส่ง อุณหภูมิโดยรอบ ตัวกลางดูดซับหรือคุณลักษณะของเมมเบรน วงจรการทำงาน และการกำหนดค่าระบบ

 

เมื่อค่าได้มาจากข้อกำหนดเฉพาะที่เผยแพร่โดยผู้ผลิต ไม่ควรตีความว่าเป็นผลการทดสอบ Sollant ที่ได้รับการตรวจสอบโดยอิสระ ในกรณีที่เราให้ข้อมูลเฉพาะของโซลแลนท์- ควรระบุรุ่น เงื่อนไขการทำงาน และวิธีการวัดที่เกี่ยวข้อง

 

PSA ให้ออกซิเจน 90 ถึง 95 โดยปริมาตร% ใน 18 ขนาดตั้งแต่ 1.5 ถึง 197.4 Nm³/h (เผยแพร่ข้อกำหนดออกซิเจน PSA และข้อมูลรอบการทำงานดึงข้อมูลมาเมื่อปี 2026) VPSA สูงถึง 700 ถึง 10,000 Nm³/h รถไฟเดี่ยว- เท่ากับ 25 ถึง 345 tpd ที่สูงถึง 94 vol.% (กำลังการผลิตโรงงาน VPSA ขนาดใหญ่-สินทรัพย์ลงวันที่ 2024-2025) และ 80 ถึง 400 Nm³/h ที่ 93% ในเฟรมที่เล็กกว่า (หน่วย VPSA ในแถบความถี่ 80 ถึง 400 Nm³/hดึงข้อมูลมาเมื่อปี 2026) VPSA ทำงานที่ 0.28 ถึง 0.38 kWh/Nm³ เทียบกับ PSA ที่ 0.45 ถึง 0.60 (การใช้พลังงานมาตรฐานต่อออกซิเจนหนึ่งลูกบาศก์เมตร, ไซต์อัปเดตเมื่อเดือนสิงหาคม 2026) เอาท์พุตเมมเบรนเป็นแถบเสริมสมรรถนะ ไม่ใช่ค่าที่ตั้งไว้ เนื่องจากการเลือกใช้ O₂/N₂ ในโพลีเมอร์ที่ใช้งานจริงนั้นพอประมาณ (วัดการเลือก O2/N2 ในเมมเบรนไฟเบอร์กลวง-, 2020-08).

 

กฎการตัดสินใจ:เลือก PSA ที่ต่ำกว่าประมาณ 100 Nm³/h, VPSA ด้านบน และเลือกเมมเบรนเฉพาะเมื่อมีแถบเสริมสมรรถนะเพียงพอ

 

อ่านทุกรูปเป็นช่วง -คุณภาพอากาศ ระดับความสูง รอบการทำงาน และการออกแบบรอบการป้อนล้วนส่งผลต่อตัวเลขเหล่านี้ ดังนั้นตัวเลขพาดหัวของซัพพลายเออร์จึงไม่สามารถนำมาเปรียบเทียบได้ เว้นแต่จะมีการตั้งชื่อเงื่อนไขการทดสอบ

 

จริงๆ แล้วอะไรที่ทำให้เทคโนโลยีทั้งสามนี้แยกจากกัน?

 

ทั้งสามใช้ฟีดเดียวกันและแยกต่างกัน และความแตกต่างนั้นทำให้ทุกการแลกเปลี่ยน{0}}ลดลง ออกซิเจน PSA ส่งผ่านอากาศผ่านตะแกรงโมเลกุลประเภทซีโอไลต์-ที่ดูดซับไนโตรเจนภายใต้ความดันเป็นพิเศษ โดยปล่อยให้ออกซิเจนอยู่ในกระแสผลิตภัณฑ์ การลดแรงกดจะทำให้เตียงเกิดใหม่ (Atlas Copco อัปเดตปี 2026-07-07) เครื่องกำเนิดออกซิเจนดูดซับด้วยแรงดันสวิงจึงผลิตออกซิเจนโดยการกักเก็บไนโตรเจนไว้ ไม่ใช่โดยการดึงออกซิเจนไปข้างหน้า ความสับสนที่พบบ่อยคือตะแกรงโมเลกุลคาร์บอน ซึ่งแยกออกโดยการแพร่กระจายของจลน์ ออกซิเจนจะเข้าสู่รูพรุนเร็วกว่าไนโตรเจน นั่นคือกลไกไนโตรเจน-PSA แบบคลาสสิก ซึ่งเป็นโหมดการแยกอากาศที่แตกต่างกัน ดังนั้นวลี "CMS bed makes oxygen" จึงไม่ถูกต้อง

 

VSA และ VPSA ใช้เคมีการดูดซับเหมือนกันแต่จะสร้างใหม่ในด้านสุญญากาศ ซึ่งจะเปลี่ยนโปรไฟล์พลังงานและขนาด เมมเบรนทำงานบนหลักการที่แตกต่างไปจากเดิมอย่างสิ้นเชิง: สารละลาย-แพร่กระจายผ่านเส้นใยกลวง โดยที่ออกซิเจนซึมผ่านได้มากกว่าไนโตรเจน ดังนั้นเปอร์มีเอตจึงเป็นอากาศที่มีออกซิเจน- ไม่ใช่ออกซิเจนบริสุทธิ์

 

ข้อเท็จจริงข้อเดียวนั้นอธิบายได้ว่าทำไมเทคโนโลยีทั้งสามจึงแข่งขันกัน ในการเปรียบเทียบ PSA กับ VSA กับการสร้างออกซิเจนแบบเมมเบรน ทั้งสองจะใช้กล่องที่แตกต่างกันซึ่งมีความบริสุทธิ์-เทียบกับ-ระนาบการไหลเท่ากัน และแต่ละอันจะแลกเปลี่ยนความบริสุทธิ์กับการไหล สำหรับ PSA จังหวะเวลาของรอบจะกำหนดเพดานความบริสุทธิ์: ขั้นตอนการดูดซับที่นานขึ้นจะให้การไหลที่สูงกว่าแต่ความบริสุทธิ์ที่ต่ำกว่า ในขณะที่รอบที่สั้นกว่าจะให้ความสำคัญกับความบริสุทธิ์มากกว่าปริมาตร และความบริสุทธิ์ที่สูงกว่ายังต้องการอากาศอัดที่มากขึ้นและใช้พื้นที่ที่มากขึ้น (Atlas Copco อัปเดต 2026-07-07)

 

ก่อนที่จะเสนอราคาใดๆ ผู้จัดจำหน่ายต้องการข้อมูลจากลูกค้า 5 รายการ ได้แก่ แถบความบริสุทธิ์ที่ต้องการ อัตราการไหลที่ต้องการในหน่วย Nm³/h และ SCFM แรงดันใช้งาน ระดับความสูง และรอบการทำงาน ตัวเลขทั้งห้าตัวนี้เป็นตัวตัดสินว่าเทคโนโลยีใดที่ยังดำเนินการอยู่

 

เคล็ดลับสำหรับมือโปร:ตัวเลขความบริสุทธิ์ที่ไม่มีจุดสุ่มตัวอย่างและเงื่อนไขการทดสอบถือเป็นหมายเลขทางการตลาด ไม่ใช่ข้อกำหนดเฉพาะ ใช้การทดสอบนั้นกับทุกแผ่นข้อมูลที่คุณได้รับ รวมถึงแผ่นข้อมูลที่คุณส่งต่อด้วย

 

ความบริสุทธิ์: แต่ละเทคโนโลยีสามารถส่งมอบอะไรได้บ้าง?

 

PSA และ VPSA ต่างก็มีย่านความถี่ 90 ถึง 95 % โดยปริมาตร เมมเบรนไม่ และไม่มีเครื่องฟอกแบบดาวน์สตรีมที่จะทำลายเพดาน 95% ได้

 

หมายเหตุสำคัญเกี่ยวกับข้อมูลความบริสุทธิ์ของออกซิเจน

 

ความบริสุทธิ์ของออกซิเจนไม่ใช่คุณสมบัติคงที่ของระบบ PSA, VSA หรือเมมเบรน ความบริสุทธิ์ที่แท้จริงขึ้นอยู่กับ-สภาพอากาศที่ป้อน อัตราการไหล แรงดันใช้งาน การตั้งค่ารอบการดูดซับ ลักษณะเฉพาะของตัวดูดซับหรือเมมเบรน และการกำหนดค่าของระบบ

 

ช่วงในแผนภูมิจึงมีไว้สำหรับการเปรียบเทียบระดับเทคโนโลยี- ไม่ใช่เป็นข้อกำหนดเฉพาะเอาต์พุตที่รับประกันสำหรับทุกระบบ

 

Minimum oxygen purity by application

ความบริสุทธิ์ของ PSA สามารถเลือกได้แทนที่จะคงที่ ข้อกำหนด PSA ที่เผยแพร่รายการหนึ่งเสนอเกรดที่ 90, 92, 93, 94 และ 95% และการไหลจะลดลงเมื่อเกรดเพิ่มขึ้น: 197.4 Nm³/ชม. ที่ 90% ลดลงเหลือ 179.4 Nm³/ชม. ที่ 95% (เกรดความบริสุทธิ์ของ PSA และอัตราการไหลที่ต้นทุนนั้น ปี 2025) VPSA วิ่งขึ้นไปบนเพดานที่คล้ายกันมากถึง 94ปริมาตร% ของข้อมูลอ้างอิงที่ GASGEN เผยแพร่ (อัปเดตเมื่อเดือนสิงหาคม 2026)

 

เพดานเป็นข้อเท็จจริงระดับโมเลกุล และเป็นของกลไกซีโอไลต์ ภายใต้แรงกดดัน ซีโอไลต์ของตะแกรงจะดูดซับไนโตรเจนได้ดีกว่า และออกซิเจนจะเหลืออยู่ในก๊าซของผลิตภัณฑ์ (ขนาดโมเลกุล-พื้นฐานพื้นฐานของการแยกตะแกรง อัปเดตเมื่อวันที่ 7 กรกฎาคม 2026) อาร์กอนมีขนาดใกล้เคียงกับออกซิเจนมากพอและมีพฤติกรรมการดูดซับซึ่งตะแกรงไม่สามารถแยกทั้งสองออกจากกันได้ในเชิงเศรษฐกิจ

 

ทำไม 95% จึงเป็นกำแพง ไม่ใช่ฉาก:การเกิน 95% หมายถึงการเพิ่มเครื่องกรองดาวน์สตรีม ไม่ใช่การเปิดเครื่อง

 

ความบริสุทธิ์ของการแยกออกซิเจนของเมมเบรนมีพฤติกรรมแตกต่างออกไป การเลือก -O2/N2 สเตจเดียวนั้นค่อนข้างเรียบง่าย ดังนั้นผลิตภัณฑ์จึงเป็นแถบเสริมข้อมูลแทนที่จะเป็นค่าที่ตั้งไว้ที่คุณหมุนเข้าไป และแรงดันป้อน อุณหภูมิ และจำนวนสเตจจะย้ายผลลัพธ์มากกว่าการตั้งค่าการควบคุมใดๆ นั่นไม่ใช่ข้อบกพร่องที่แอปพลิเคชันต้องการการตกแต่ง ถือเป็นการตัดสิทธิ์ที่ผู้สมัครต้องการเกรด

 

แอปพลิเคชั่นตั้งค่าตัวกรองที่มีประโยชน์ การเติมอากาศเสียและการเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำดำเนินการที่ 90 ถึง 93% การใช้ออกซิเจนแก้ว- เชื้อเพลิงและเหล็กกล้า EAF เสริมที่ 90 ถึง 95% และการสร้างโอโซนที่ 90 ถึง 95% (ความบริสุทธิ์ของออกซิเจนขั้นต่ำตามการใช้งาน อัปเดตเมื่อเดือนสิงหาคม 2026)

 

ออกซิเจนทางการแพทย์ช่วยตอบคำถามเกี่ยวกับเมมเบรนโดยสิ้นเชิง WHO ระบุว่าออกซิเจนทางการแพทย์ของ PSA มีค่าบวกหรือลบ 3% 93% ในขณะที่ออกซิเจนที่เกิดจากการทำให้อากาศเหลวเพื่อใช้ในทางการแพทย์ต้องมีค่าไม่น้อยกว่า 99.5% (ข้อกำหนดความบริสุทธิ์ของออกซิเจนทางการแพทย์ของ WHO, 2020 หน้ามาตรฐานยังคงเป็นปัจจุบัน) สำหรับการใช้งานออกซิเจนทางการแพทย์ ผู้ใช้ควรยืนยันการปฏิบัติตามกฎระเบียบท้องถิ่นและมาตรฐานที่เกี่ยวข้องก่อนเลือกอุปกรณ์เสมอ ข้อมูลจำเพาะของเครื่องกำเนิดออกซิเจนเพียงอย่างเดียวไม่ได้กำหนดการอนุมัติตามกฎระเบียบ แถบเสริมสมรรถนะของระบบเมมเบรนมีค่าต่ำกว่า 93% มาก ดังนั้นจึงถูกตัดสิทธิ์จากการใช้งานทางการแพทย์ และหน่วย PSA ไม่สามารถดันให้ถึง 99.5% ได้โดยปราศจากเครื่องฟอกอากาศดาวน์สตรีม

 

ด้านต้นทุนของความบริสุทธิ์อยู่ที่กลไก ไม่ใช่เชิงพาณิชย์ ขั้นตอนการดูดซับที่นานขึ้นจะให้การไหลที่สูงขึ้นโดยมีความบริสุทธิ์ต่ำกว่า ความบริสุทธิ์ที่สูงกว่านั้นต้องการอากาศอัดที่มากขึ้นและใช้พื้นที่ขนาดใหญ่ในการประมวลผล

 

Flow and Scale: แต่ละเทคโนโลยีจะหยุดความประหยัดได้ที่ไหน?

 

Flow and scaleOxygen output range by technology

ครอสโอเวอร์อยู่ที่ประมาณ 100 Nm³/h ด้านบน ระบบออกซิเจนดูดซับแบบสวิงสุญญากาศช่วยประหยัดพลังงานได้ 30 ถึง 50% ของพลังงานที่หน่วย PSA จะเผาผลาญเพื่อให้ได้เอาต์พุตเดียวกัน ด้านล่างนี้ ความเรียบง่ายเชิงกลไกของ PSA ชนะทันที (เกณฑ์มาตรฐานพลังงานของเครื่องกำเนิดออกซิเจน GASGEN อัปเดตเมื่อเดือนสิงหาคม 2026)

 

แผนที่ซองจดหมายที่เผยแพร่ซึ่งแยกออกอย่างหมดจด เครื่องกำเนิดไฟฟ้า PSA ทำงานตั้งแต่ 1.5 ถึง 197.4 Nm³/h (OXYBERG) ในขณะที่หน่วย VPSA ในย่านความถี่ 80 ถึง 400 Nm³/h ครอบคลุม 47 ถึง 235 scfm หรือ 2.5 ถึง 12.6 ตันต่อวัน (Atlas Copco OGV+) กำลังการผลิตของโรงงาน VPSA ขนาดใหญ่-อยู่ที่ 700 ถึง 10,000 Nm³/h ในขบวนเดียว ซึ่งเท่ากับ 25 ถึง 345 ตันต่อวันของ O₂ 100% (Linde Engineering)

 

เหตุใด PSA จึงหยุดการปรับขนาดอย่างราบรื่น แต่ละทาวเวอร์จะเสร็จสิ้นวงจรทุกๆ 60 ถึง 120 วินาที และถังบัฟเฟอร์ดาวน์สตรีมจะแปลงเอาท์พุตพัลซิ่งเบดนั้นเป็นการไหลต่อเนื่อง (OXYBERG) การเทิร์นดาวน์จึงขึ้นอยู่กับระยะเวลาของรอบการทำงานและปริมาณบัฟเฟอร์ ไม่ใช่ตามความต้องการเพียงอย่างเดียว

 

ซองจดหมายนั้นอธิบายแผนผังความต้องการที่อยู่เบื้องหลังโรงงาน VPSA ขนาดใหญ่: ส่วนอุตสาหกรรมที่พวกเขาให้บริการ ได้แก่ เหล็กและโลหะที่ไม่ใช่เหล็ก- แก้ว เยื่อกระดาษและกระดาษ การทำเหมืองแร่ การเผาไหม้และสารเคมี การคั่วแคโทดแบตเตอรี่ลิเธียม การบำบัดน้ำเสีย และซีเมนต์ออกซีเชื้อเพลิง (Linde Engineering)

 

คำเตือนที่ซื่อสัตย์สองข้อ ด้านล่างของครอสโอเวอร์ VPSA ขนาดเล็กจะมีโครงสร้างพื้นฐานที่แอปพลิเคชันไม่ต้องการ ที่ระดับบนสุดของช่วง การแยกด้วยความเย็นจัดยังคงเป็นหน้าที่หลัก

 

พลังงานและต้นทุนการเป็นเจ้าของทั้งหมด: อันไหนถูกกว่าในการทำงาน?

 

VPSA เป็นตัวเลือกพลังงานที่ต่ำที่สุด-ตามขนาด และ PSA ต่ำที่สุดในระดับเล็ก ดังนั้น-ต้นทุนการสร้างออกซิเจนในไซต์งานจึงขึ้นอยู่กับตำแหน่งที่คุณนั่งอยู่บนแกนการไหล

 

เทคโนโลยี

การใช้พลังงานจำเพาะ

วงดนตรีความบริสุทธิ์

ขนาดที่ดีที่สุด

วีพีเอสเอ

0.28-0.38 กิโลวัตต์ชั่วโมง/นิวตันเมตร

90-93%

100-5,000 นิวตันเมตร/ชม

PSA

0.45-0.60 กิโลวัตต์ชั่วโมง/นิวตันเมตร

90-95%

1-200 นิวตันเมตร/ชม

พีเอสเอ พลัส เพียวริฟายเออร์

0.60-0.80 กิโลวัตต์ชั่วโมง/นิวตันเมตร

99%+

เล็กถึงปานกลาง

ไครโอเจนิกส์

0.55-0.90 กิโลวัตต์ชั่วโมง/นิวตันเมตร

99.5%+

ใหญ่

 

Specific energy use by oxygen technology

 

ข้อมูลเหล่านี้เป็นเกณฑ์มาตรฐานการใช้พลังงานต่อลูกบาศก์เมตรของออกซิเจนจากการเปรียบเทียบเทคโนโลยีของ GASGEN ซึ่งอัปเดตเมื่อเดือนสิงหาคม 2026 ความบริสุทธิ์มีค่าใช้จ่ายในตัวเอง: 90% ถึง 93% เพิ่มพลังงานประมาณ 5-8% และ 93% ถึง 95% อีก 10-15% ดังนั้นค่าปรับด้านพลังงานของสารประกอบแต่ละขั้นตอนของความบริสุทธิ์

 

ชีวิตตะแกรงเป็นรายการบรรทัดที่สองคำแนะนำในการเปลี่ยน CMS ของ Nitroquanta(28-05-2569) ให้อายุการใช้งาน 5 ถึง 10 ปีภายใต้สภาวะที่เหมาะสม, 3 ถึง 4 ปีกับอากาศที่มีการปนเปื้อนหรือการทำงานที่ขีดจำกัดอุณหภูมิด้านบน และ 12 ปีขึ้นไปจากการชาร์จครั้งเดียวพร้อมการบำบัดล่วงหน้าที่ดีเยี่ยม การอุดตันของรูพรุนของไฮโดรคาร์บอนและละอองน้ำมัน ความชื้น การขัดสีทางกลและการปัดฝุ่น และการหมุนเวียนด้วยความร้อนทำให้เกิดความแตกต่าง ดังนั้นช่วงเวลาการเปลี่ยนตะแกรงที่สมจริงจึงเป็นคำถามในการปรับสภาพ ไม่ใช่คำถามของผู้ขาย

 

เมื่อเทียบกับก๊าซที่จัดส่ง ราคาออกซิเจนเหลวจำนวนมากของ IMARC ในช่วงครึ่งแรกของปี 2026 อยู่ที่ 258 เหรียญสหรัฐต่อเมตริกตันในเดือนมีนาคมและ 263 เหรียญสหรัฐต่อเมตริกตันในเดือนมิถุนายนในสหรัฐอเมริกา และ 230 เหรียญสหรัฐต่อตันและ 233 เหรียญสหรัฐต่อเมตริกตันในแคนาดา สิ่งที่กรอบเวลาการวิจัยนี้ไม่-ยืนยันอีกครั้งบนเพจที่ใช้งานจริงได้คือความต้องการและการแบ่ง-ตัวเลขที่เท่ากันสำหรับ-การสร้างไซต์เทียบกับ LOX ที่ส่งมอบ ดังนั้นจึงไม่มีการเสนอราคาระยะเวลาคืนทุนที่นี่

 

กฎการวัด: บันทึก kWh จริงในช่วงหนึ่งสัปดาห์แล้วหารด้วย Nm³ ทั้งหมดที่ผลิตได้ โดยเปรียบเทียบที่ระดับความบริสุทธิ์ของคุณ หมายเลขนั้นไม่ใช่เอกสารข้อมูล คือสิ่งที่ฝ่ายจัดซื้อควรลงนาม

 

รอยเท้า การบำรุงรักษา และการป้อน-ความพร้อมทางอากาศ: แต่ละความต้องการบนไซต์มีอะไรบ้าง

 

เทคโนโลยีที่ชนะในด้านการใช้พื้นที่และการบำรุงรักษาคือเทคโนโลยีที่มีการระบุ-การปรับสภาพอากาศฟีดอย่างถูกต้อง เนื่องจากการปรับสภาพที่ไม่เพียงพอจะทำให้อายุการใช้งานของตะแกรงสั้นลง และทำให้ประสิทธิภาพที่กล่าวอ้างในทั้งสามอย่างเป็นโมฆะ ห่วงโซ่ฟีด-ที่แต่ละเทคโนโลยีต้องการนั้นเป็นข้อจำกัดที่แท้จริง: PSA ต้องการอากาศอัดที่สะอาดและแห้งจากคอมเพรสเซอร์ เครื่องทำแห้ง และขบวนการกรอง พร้อมด้วยตัวกรองไอระเหยและน้ำมัน- ขึ้นอยู่กับประเภทของคอมเพรสเซอร์ โดยทั่วไปจะระบุไว้ในคลาส ISO 8573- (Atlas Copco ไม่มีวันที่หน้า) หน่วย VPSA กำจัดเครื่องทำแห้งที่แยกจากกัน เนื่องจากชั้นการทำให้แห้งในตัวจะขจัดความชื้นและ CO2 ก่อนชั้นการดูดซับ ดังนั้นระบบโบลเวอร์แรงดันต่ำ (300 ถึง 1000 mBar หรือ 4 ถึง 15 psi) จึงให้ความสมดุลของพืชที่เบากว่า

 

โปรไฟล์การบำรุงรักษาแตกต่างกันไปตามกลไก เครื่องกำเนิดออกซิเจนดูดซับแบบสวิงแรงดันจะหมุนเวียนเตียงทุกๆ 60 ถึง 120 วินาที ดังนั้นเอาท์พุตจึงเป็นพัลส์และต้องใช้ถังบัฟเฟอร์ และการขัดสีด้วยตะแกรงที่ขับเคลื่อนด้วย-เป็นต้นทุนที่เกิดขึ้นจริง โมดูลเมมเบรนไม่มีฐานรองสำหรับปั่นจักรยาน ในขณะที่ VPSA เพิ่มภาระบริการด้านเครื่องเป่าลมและสุญญากาศ-แทน

 

ใบรับรอง ไม่ใช่โบรชัวร์:ขอรายงานการทดสอบโดยตั้งชื่อโมเดลให้ถูกต้อง ไม่ใช่แผ่นข้อมูลทั่วไป

 

สำหรับผู้จัดจำหน่ายที่มีคุณสมบัติเป็นซัพพลายเออร์ ให้เรียกร้องเครื่องหมาย CE พร้อมประกาศ PED 2014/68/EU, ISO 9001 เป็นใบรับรองคุณภาพทั่วไป, ISO 13485 ที่จำหน่ายหน่วยเพื่อใช้ในทางการแพทย์ และ-รายงานผลการทดสอบประสิทธิภาพของบุคคลที่สามที่ตั้งชื่อแบบจำลองที่แน่นอนสำหรับความบริสุทธิ์ การไหล และแรงกดดันจากหน่วยงานที่ได้รับการรับรองหรือได้รับแจ้ง เพิ่มหลักฐานการทดสอบอากาศอัด ISO 8573-1-สำหรับด้านอากาศป้อน- โดยมีข้อกำหนดจำเพาะของโรงงานผลิตออกซิเจนทางการแพทย์ของ WHO และ UNDP เป็นเอกสารอ้างอิง ทางเลือกหนึ่งในโซนโปรดของ PSA- ที่ต่ำกว่าครอสโอเวอร์ ~100 Nm³/h คือช่วง SLTZO-1MZ ถึง SLTZO-30MZ ของ Sollant Treatment ซึ่งครอบคลุม 1 ถึง 30 Nm³/ชม. ที่ 93% ± 3% ซึ่งรองรับการกระจายอากาศภายใน การเลือก CMS ตามสภาพการทำงาน และอุปกรณ์บีบอัดสปริงหรือกระบอกสูบที่ชดเชยเมื่อตะแกรงเกาะตัว

 

ใครควรเลือกเทคโนโลยีใด?

 

หากคุณต้องการออกซิเจน 90–93% ที่มีการไหลปานกลาง ให้เลือก PSA หรือหน่วย VPSA ขนาดเล็ก หากคุณต้องการ 90–95% ที่การไหลต่อเนื่องสูง ให้เลือก VPSA หากคุณต้องการออกซิเจนทางการแพทย์ที่ 93% ± 3% ให้เลือก PSA หากคุณต้องการเพิ่มคุณค่ามากกว่าค่ากำหนดความบริสุทธิ์ที่การไหลปริมาณมาก ให้เลือกเมมเบรน

 

ผู้ดำเนินการบำบัดน้ำเสียหรือเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำ 90–93% ที่การไหลปานกลาง:โดยปกติแล้ว PSA จะเหมาะสม และ VPSA ขนาดเล็กจะแข่งขันได้เมื่อมีกระแสไหลเข้าสู่ครอสโอเวอร์

 

โรงงานแก้ว เหล็ก หรือซีเมนต์ 90–95% ที่มีการไหลต่อเนื่องสูง:VPSA ชนะบนเกณฑ์การไหล โดยที่ VPSA แซงหน้า PSA ประมาณ 100 Nm³/h ซึ่งสูงกว่านั้นจะช่วยประหยัดพลังงานได้ 30–50%

 

ผู้ซื้อออกซิเจนทางการแพทย์ 93% ± 3% ภายใต้ ISO 7396:PSA ตรงตามข้อกำหนดความบริสุทธิ์ของออกซิเจนทางการแพทย์ของ WHO การจ่ายเกรดของการทำให้เป็นของเหลว-อยู่ที่ 99.5%

 

การเพิ่มคุณค่าที่การไหลปริมาณมาก:เมมเบรนเหมาะกับการใช้งานที่ต้องการแถบเสริมสมรรถนะมากกว่าจุดกำหนดความบริสุทธิ์ เนื่องจากการเลือก O2/N2 ที่วัดได้ในเมมเบรนไฟเบอร์กลวง-จะกำหนดแถบเอาต์พุต ไม่ใช่จุดคงที่ ความบริสุทธิ์ของการแยกออกซิเจนแบบเมมเบรนจึงไม่ใช่แหล่งออกซิเจน-เกรดทางการแพทย์

 

ด้านล่างสุดด้านเล็กของ PSA หรือสูงกว่าขอบเขตรถไฟเดี่ยว-ของ VPSA คำตอบจะถูกส่งออกซิเจนเหลวหรือไครโอเจนิกบน-การสร้างไซต์

 

Sollant พัฒนาและผลิตอุปกรณ์บำบัดอากาศอัด-และเครื่องกำเนิดก๊าซ รวมถึงระบบสร้างออกซิเจนและไนโตรเจน หากคุณกำลังกำหนดขนาดระบบสำหรับลูกค้าเฉพาะราย โปรดขอการตรวจสอบขนาดแล้วเราจะดำเนินการตามขั้นตอน ความบริสุทธิ์ และหมายเลขรอบการทำงาน-ร่วมกับคุณ

 

คำถามที่พบบ่อย

ถาม: PSA ดีกว่า VSA หรือไม่

ตอบ: ทั้งคู่ไม่ชนะเลย ครอสโอเวอร์อยู่ที่ประมาณ 100 Nm³/h ด้านล่างนี้คือ วงจรที่ง่ายกว่าและต้นทุนอุปกรณ์ที่ต่ำกว่าของ PSA ทำให้ PSA เป็นตัวเลือกที่ใช้งานได้จริง เหนือสิ่งอื่นใด ความต้องการพลังงานด้านสุญญากาศที่ต่ำกว่า-ของ VPSA จะลดการใช้พลังงานลง 30 ถึง 50 เปอร์เซ็นต์ ซึ่งเป็นเกณฑ์การไหลที่ VPSA แซงหน้า PSA ในด้านต้นทุนการดำเนินงาน

ถาม: ระบบเมมเบรนสามารถผลิตออกซิเจนทางการแพทย์ได้หรือไม่

ตอบ: ไม่ได้ เมมเบรนที่ส่งออกเป็นแถบเสริมสมรรถนะ ไม่ใช่เกรดความบริสุทธิ์ที่ได้รับการควบคุม และไม่สามารถกักเก็บความเข้มข้น 93% ± 3% ตามที่ข้อกำหนดความบริสุทธิ์ของออกซิเจนทางการแพทย์ของ WHO ระบุไว้สำหรับโรงงาน PSA ได้ ระดับการจ่ายของเหลว-จะอยู่ที่ 99.5% ซึ่งเป็นระดับที่ระบบเมมเบรนไม่สามารถเข้าถึงได้เลย

ถาม: ฉันสามารถโยกย้ายระหว่างเทคโนโลยีต่างๆ ได้หรือไม่

ตอบ: ไม่ใช่การลดลง-ในการแลกเปลี่ยน เทคโนโลยีแต่ละอย่างจะกำหนดข้อกำหนดในการจัดเก็บ-ห่วงโซ่อากาศ รอยเท้า และบัฟเฟอร์-ฟีดของตัวเอง ดังนั้นสวิตช์จึงหมายถึง-ปรับขนาดคอมเพรสเซอร์ เครื่องเป่า และเครื่องรับใหม่ควบคู่ไปกับตัวกำเนิดเอง

ถาม: แต่ละฟีด-ต้องการคุณภาพอากาศแบบใด

ตอบ: ทั้งสามอย่างนี้ขึ้นอยู่กับอากาศที่สะอาดและแห้งตามมาตรฐาน ISO 8573-1 เนื่องจากน้ำมันและความชื้นจะลดตัวดูดซับและตัวกลางเมมเบรนลง VPSA มีข้อได้เปรียบที่นี่: ชั้นการทำให้แห้งในตัวช่วยขจัดเครื่องทำแห้งที่แยกจากกันซึ่ง PSA และแผ่นกันลื่นของเมมเบรนต้องการต้นน้ำ

ถาม: เทคโนโลยีเหล่านี้ยังคงเกี่ยวข้องหรือไม่เมื่อราคา LOX ที่ส่งมอบมีการเคลื่อนไหวหรือไม่

ก. ใช่. ราคาออกซิเจนเหลวจำนวนมากในช่วงครึ่งแรกของปี 2026 ซึ่งติดตามโดยดัชนีของ IMARC ยังคงผันผวนตามเงื่อนไขการขนส่งและการจัดหา ซึ่งทำให้-ต้นทุนการสร้างออกซิเจนในพื้นที่คาดการณ์ได้โดยการเปรียบเทียบกับอุปสงค์ทางอุตสาหกรรมที่คงที่

 

บทสรุป

 

การตัดสินใจ PSA กับ VSA กับการสร้างออกซิเจนแบบเมมเบรนนั้นมีตัวแปรสี่ตัว ไม่ใช่เทคโนโลยีที่ดีที่สุดเพียงตัวเดียว: แถบความบริสุทธิ์ ขนาด รอบการทำงาน และระดับความสูงของสถานที่ที่ต้องการ ระบบเมมเบรนเป็นระบบที่ติดตั้งได้ง่ายที่สุดและมีความต้องการบำรุงรักษาน้อยที่สุด แต่จะปิดที่ความบริสุทธิ์ต่ำกว่าและประสบปัญหาเมื่อต้องมีการไหลสูงเช่นกัน PSA ครอบคลุมช่วงการใช้งานจริงที่กว้างที่สุดสำหรับความต้องการขนาดเล็ก-ถึง-ปานกลาง ในขณะที่ VPSA กลายเป็นตัวเลือกที่ประหยัดกว่าเมื่อความต้องการอย่างต่อเนื่องเพิ่มขึ้นเกินประมาณ 100 Nm³/ชม. เกณฑ์ดังกล่าวคือจุดที่เครื่องกำเนิดออกซิเจนดูดซับแบบสวิงแรงดันให้วิธีการดูดซับแบบสวิงสุญญากาศตามต้นทุนการดำเนินงาน และเป็นหมายเลขเดียวที่คุ้มค่าที่สุดในการตรวจสอบก่อนเสนอราคา

 

สำหรับผู้จัดจำหน่าย ขั้นตอนต่อไปไม่ใช่การนำเสนอเทคโนโลยี แต่เป็นแบบฝึกหัดในการรวบรวมข้อมูล รวบรวมข้อมูลห้าประการจากลูกค้า: อัตราการไหลสูงสุดและเฉลี่ย ความบริสุทธิ์ที่ต้องการ รอบการทำงานรายวัน ความสูงของไซต์งาน และคุณภาพอากาศฟีดที่มีอยู่- หากมีสิ่งเหล่านี้อยู่ โปรดขอให้ตรวจสอบขนาดโดยเทียบกับสภาพการใช้งานจริง แทนที่จะใช้ตัวเลขพาดหัวแคตตาล็อก สอบถามซัพพลายเออร์เกี่ยวกับข้อมูลจำเพาะของตะแกรง การใช้พลังงานเฉพาะที่ระบุไว้ ณ จุดปฏิบัติหน้าที่ของลูกค้า และเอกสารการรับรองที่เกี่ยวข้องกับการใช้งานขั้นสุดท้ายตามวัตถุประสงค์ ซัพพลายเออร์ที่สามารถตอบทั้งสามข้อเป็นลายลักษณ์อักษรได้คือซัพพลายเออร์ที่คุณสามารถวางไว้หน้าโรงพยาบาลหรือเครื่องแปรรูปอาหารได้อย่างมั่นใจ

 

หากต้องการเปรียบเทียบเทคโนโลยีทั้งสามอย่าง{0}}ต่อ-ในด้านความบริสุทธิ์ ขนาด และราคา โปรดดูการเปรียบเทียบเทคโนโลยีการสร้างออกซิเจนของเรา

ส่งคำถาม